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"LATRA yaanza kung’ata, daladala 45
zakamatwa kwa kupand|sha nauli Arusha

NA  JOSEPH

NGILISHO,
ARUSHA

MAMLAKA ya Udhibiti Usafiri

Ardhini (LATRA) Kanda ya Arusha,

imeanza operesheni ya kukabiliana
nawamilikinamadereva wa daladala
wanaokiuka viwange vya nauli
vilivyowekwa na serikali, ambapo
zaidi ya gari 45 zimekamatwa na
kutozwa faini kali.

Hatua hiyo imekuja sambamba
na onyo kali la kufungiwa leseni
kwa wamiliki wa vyombo vya usafiri
watakaoendelea kukaidi maelekezo
ya serikali.

Utekelezaji wa nauli mpya za
daladala jijini Arusha ulianza Mei
Mosi mwaka huu, ukiwa na lengo la
kudhibiti ongezeko holela la nauli na

" kulinda maslahi ya abiria.

Akizungumza na waandishi wa
habari, Ofisa Usafirishaji, Omari
Ayubu, alisema viwango hivyo vipya
vimepangwa kwa kuzingatia umbali
wa safari ili kuhakikisha haki na

usawa kwa watumiaji wa usafiri wa
umma.

Alieleza safari zisizozidi kilomita
10 zitatozwa shilingi 700, huku safari
za hadi kilomita 15 zikitozwa shilingi
800.

“Katika jiji la Arusha, safari nyingi
zinaangukia katika viwango hivi,
hivyo wananchi wengi watanufaika
na mfumo huu mpya wa nauli,”
alisema.

Alitoa mfano kuwa  abiria
wanaosafiri kutoka Chekereni au
Moshi hadi stendi ndogo umbali wa
takribani kilomita saba wanapaswa
kulipa shilingi 700, huku wanaovuka
maeneo kama Relini kuelekea
katikati ya jiji wakitakiwa kulipa
shilingi 800.

Kwa mujibu wa Ayubu, serikali
pia imeelekeza “daladala zote
kubandika jedwali la- nauli, ndani
ya gari ili kuongeza uwazi na
kupunguza m|gogoro kati ya abiria
na wahudumu.

“Hatua hii itasaidia kila abiria

kufahamu kiwango halisi cha nauli
na hivyo kupunguza ubishani usio
wa lazima,” alisisitiza.

Hata hivyo, licha ya kuanza kwa
utekelezaji huo, baadhi ya madereva

na makondakta wameendelea
kupuuza viwango hivyo, hali
iliyosababisha kuanzishwa kwa

ukaguzi mkali barabarani.

Alisema ndani ya wiki moja, zaidi
ya gari 45 zimekamatwa kwa kosa
la kutoza nauli zaidi ya kiwango
kilichowekwa.

“Kutoza nauli zaidi ya
iliyoelekezwa ni kosa la kisheria.
Hatutasita kuchukua hatua Kkali,
ikiwemo kusimamisha huduma kwa
wahusika,” alionya.

Aidha, aliwataka abiria kudai
haki zao wanapolipa nauli, ikiwa ni
pamoja na kuhakikisha wanapewa
chenji sahihi.

“Ni dhuluma kumnyima abiria
chenji yake. Wananchi wasisite
kudai haki zao," alisisitiza.

Katika kuimarisha usimamizi,

serikali  imewahimiza  wananchi
kutoa taarifa kwa mamlaka husika
kuhusu madereva na makondakta
wanaokiuka taratibu, kupitia namba
maalum zilizotolewa.

Wakati huo huo, baadhi ya
viongozi wa serikali wakiwemo
wakuu wa wilaya wameanza
kushuka barabarani kusimamia
utekelezaji wa viwango hivyo, hatua
inayolenga  kuhakikisha  sheria
zinafuatwa kikamilifu.

Alisisitiza umuhimu wa
ushirikiano kati ya serikali na
wananchi ili kufanikisha mfumo huo

mpya wa nauli.

‘Akizungumzia malalamiko
kuhusu - nauri usafiri wa bajaji
alifafanua kuwa vyombo wya

usafii wa kukodisha kama bajaji,
bodaboda na teksi, hutumia mfumo
wa makubaliano kati ya dereva na
abiria katika kupanga nauili.

Hali hiyo inamaanisha kuwa
nauli za bajaji zinaweza kutofautiana
kulingana na maelewano ya pande

mbili.

“Mfano, leo dereva anaweza
Kutoza shilingi 500 na kesho shilingi
2,000, kulingana na makubalianoc.
Hii ni kwa sababu bajaji ni usafiri wa
kukodisha,” alisema

Kutokana na changamoto ya
usafiri, mamlaka imeanza kupanua
huduma za daladala katika baadhi
ya maeneo yaliyokuwa yakitegemea
zaidi bajaji, ili kuwapa wananchi
chaguo la wusafii kwenye nauli
elekezi na nafuu.

Wananchi wametakiwa kuelewa
kuwa  wanapochagua  kutumia
bajaji, wanakuwa wamekubaliana
na masharti ya nauli kwa hiari yao,
tofauti na daladala ambazo zinafuata
viwango rasmi vilivyowekwa na
serikali.

Mamlaka imewataka wananchi
katika maeneo ambayo bado
hayana huduma ya daladala kutoa
taarifa ili hatua zichukuliwe haraka
kuimarisha upatikanaji wa usafiri wa

uhakika na wa gharama nafuu.
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Nauli za bajajl

Janeth Joseph, Mwananchi
jjoseph@mwananchi.co.tz

Moshi. Wakati bajaji zikien-
delea kufanya biashara kama
daladala katikati ya Manispaa
yva Moshi, mkoani Kilimanjaro,
baadhi ya wananchi wamelala-
mikia kupandishiwa nauli kihole-
la, hali inayowafanya baadhi ya
wananchi wenye kipato cha chini
kushindwa kumudu gharama.

Bajaji hizo, ambazo zimesajili-
wa kama chombo cha usafiri wa
kukodi, zimegeukia biashara hiyo
baada ya kuondolewa kwa dalada-
la katika njia zote za manispaa
hiyo, na hivyo wananchi kukosa
usafiri mbadala.

Kutokana na kukosekana kwa
usafiri wa umma (daladala), wana-
hi hao wamejikuta wakilazimika

lipa nauli kati ya Sh1,500 badala
ya Sh700, na Sh5,000 badala ya

ZapagM
Sh3,000 kwa mtu mmoja.

Hayo yanatokea licha ya Seri-
kali kutangaza bei elekezi ya nau-
1i kuanzia Mei mosi mwaka huu,
ambapo kwa usafiri wa dalada-
la imeongezeka Sh100, na hivyo
kufanya nauli kupanda kutoka
Sh600 hadi Sh700 kwa umbali
usiozidi kilomita 10.

Awali, wananchi hao walikuwa
wakitumia daladala kabla baja-
ji hazijaingia mjini, na baadaye
daladala hizo zilishindwa kufanya
usafirishaji kutokana na ushin-
dani uliokuwapo.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti, wananchi hao wameiom-
ba Serikali kuingilia kati hali hiyo,
ili kudhibiti bei hizo na kuwata-
futia usafiri wa umma (dalada-
la), wakieleza kuwa wanashind-
wa kumudu gharama za bajaji
kutokana na baadhi ya madereva
kupandisha nauli.
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Kama bajaji
Zimeamua
kufanya usafiri
wa umma,

kwanini
hazizingatii bei elekezi
ambayo Serikali imetoa,
ambapo imeongezeka Sh100
tu? Tunaomba Serikali
itusaidie.”

Mkazi wa Moshi, Germana Joseph

Germana Joseph, mkazi wa
Manispaa ya Moshi, alisema gha-
rama za usafiri wa bajaji zimeku-
wa kubwa kutokana na kukoseka-
na kwa daladala, hali inayowapa
mzigo mkubwa wananchi wenye
kipato cha chini.

“Nauli ilikuwa ni Sh700 kuto-

ka mjini hadi Msaranga, baada ya
mafuta kupanda, bajaji wamet-
upandishia nauli hadi Sh1,500.
Huu ni mzigo kwetu.

“Kama bajaji zimeamua kufan-
ya usafiri wa umma, kwanini haz-
izingatii bei elekezi ambayo Ser-
ikali imetoa, ambapo imeongeze-
ka Sh100 tu? Tunaomba Serikali
itusaidie, wananchi tunateseka,”
alisema mwananchi huyo.

Mwananchi mwingine, Jasmin
Ally, mkaziwa Kahe, alisema awali
nauli ilikuwa Sh3,000, lakini sasa
imepandishwa hadi Sh5,000.

“Bajaji za huku Kahe tunapanda
hadi watu sita bacdala ya watatu,
na nauli unalipa hiyo hiyo. Yaam
tumepandishiwa nauli kutoka
Sh3,000 hadi Sh5,000 kwa mtu
mmoja, kwenda na kurudi mjini
ni Sh10,000. Huyu mwananchi wa
kawaida anapata wapi hii nauli

~ kila siku?” alihoji Ally.
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Yustela Moshi ameiomba Ser-
ikali kuingilia kati na kuangalia
namna ya kudhibiti upandishwaji
wa nauli hizo kiholela, akisema
baadhi yao wanalazimika kutem-
bea kwa miguu kutokana na gha-
rama kuwa kubwa.

Akizungumzia hilo, Mwenyeki-
ti wa Chama cha Waendesha
Bodaboda na Bajaji Manispaa ya
Moshi, Hamadi Bendera, alise-
ma wamepokea malalamiko
kutoka kwa wananchi, na kwam-
ba watakaa na kuona namna ya
kuweka nauli rafiki.

Hata hivyo, Mkuu wa Mkoa wa
Kilimanjaro, Nurdin Babu, aliwa-
taka madereva wa bajaji kuzin-
gatia bei elekezi iliyotolewa na
Serikali, na kumwagiza Ofisa
Mfawidhi wa Mamlaka ya Usafi-
ri Ardhini (Latra) mkoani humo
kufuatilia suala la upandaji wa
nauli kiholela.
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Mhariri,

N/AANDIKA barua
hii kuwasilisha kero
inayowakumba abiria

wengi wa daladala katika Jiji la
Dar es Salaam, hususan baada
ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri
Ardhini (LATRA) kupandisha
nauli.

Kumekuwepo tabia iliyozoeleka
kwa baadhi ya makondakta
kutorudisha chenchi ya shilingi
100 kwa abiria, jambo ambalo
linaonekana dogo kwa macho ya
haraka, lakini kwa uhalisia wake
lina athari kubwa kwa wananchi
wa kipato cha chini.

Ni jambo la kushangaza kuona
kuwa abiria analipa nauli kamili
kwa kutumia noti kubwa au sarafu
aliyonayo, lakini anapodai chenchi
yake, anaahidiwa kupewa baadaye
bila kutekelezwa.

Ni kawaida kumsikia kondakta
anapodaiwa chenchi kusema;
“subiri chenchi yako nitakupa’.
Wakati mwingine makondakta
hujifanya kusahau au kupuuza
kabisa madai ya abiria. Hali hii
imekuwa kama utaratibu usio
rasmi unaoendelea kila siku bila
kudhibitiwa.

Hali hii imeishuhudia wakati
natokea Kinyerezi kwenda Mnazi
Mmoja ambapo nauli ni shilingi
900, abiria alitoa Sh. 1,000 ya
noti hivyo alitakiwa kurejeshewa
chenchi ya Sh. 100 lakini kondakta
akamzungusha abiria hadi
aliposhuka bila kupewa kwa
kigezo kuwa hana chenchi.

Kwa mtazamo wa haraka,
shilingi 100 inaweza kuonekana
siyo kiasi kikubwa.

Hata hivyo, tukizingatia idadi
ya abiria wanaosafiri kila siku na
kukosa haki yao ya chenchi, fedha
hiyo hukusanyika na kuwa kiasi
kikubwa kinachowanufaisha watu
wachache kwa njia isiyo halali.

Zaidi ya hapo, kwa wananchi
wanaopambana na hali ngumu ya
maisha, kila shilingi ina thamani

Niwajibu wa kondakta

kutafuta chenchi

Tatizo hili pia linaashiria
kukosekana kwa uwajibikaji
na nidhamu katika sekta ya
usafiri wa umma.

Abiria wanaponyimwa
haki yao ya msingi, hujenga

hisia za kukosa haki na
kudharauliwa.

Aidha, hali hii inaweza
kusababisha migogoro isiyo
ya lazima kati ya abiria na
wahudumu wa daladala,
jambo ambalo linaweza
kuepukika kabisa kama kila
upande utazingatia wajibu
wake.

Ni rai yangu kwa mamlaka
husika, hususan LATRA
na vyombo vya usimamizi
wa usafiri, kuchukua hatua
madhubuti kudhibiti tabia
hii.

Ukaguzi wa mara kwa
mara ufanyike, na hatua
zichukuliwe dhidi ya
makondakta na madereva
wanaokiuka taratibu.
Aidha, elimu itolewe kwa

na umuhimu wake,

wahudumu wa daladala

kuhusu umuhimu wa
kuwaheshimu abiria na kutoa
huduma kwa uadilifu.

Vilevile, abiria nao
wanapaswa kuwa na ujasiri
wa kudai haki yao kwa njia
ya staha na kufuata taratibu.
Pale ambapo haki haitolewi,
ni vyema kutoa taarifa kwa
mamlaka husika ili hatua
zichukuliwe.

Ushirikiano kati ya abiria
na mamlaka unaweza
kusaidia kukomesha tabia hii
isiyofaa.

Kwa ujumla, kurejesha
chenchi si hisani bali ni haki
ya abiria.

Ni wakati sasa wa
kuhakikisha kuwa haki hii
inaheshimiwa ili kuboresha
huduma ya usafiri wa umma
na kujenga mazingira
ya kuaminiana kati ya
wahudumu na watumiaji wa
huduma hizo.

Salma Omary,
Kinyerezi, Dar es Salaam.
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